अमेरिका – चीन व्यापार युद्ध, धोरणे आणि त्यामुळे भारतावरील परिणाम

Courtesy : IndustryWeak

  • रोहित बागुल

अमेरिका आणि चीन यांच्यातील व्यापार युद्धामुळे जगभरातील अनेक देशांच्या अर्थव्यवस्थेला हादरे बसले आहेत. कुठल्याही दोन मोठ्या अर्थव्यवस्था या एकमेकांच्या सोबत चालत असतात पण या व्यापार युद्धामुळे जगातील दोन सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थांच्या परस्परावलंबनासाठी एक व्यत्यय अक्षम्य वाटू लागला. आता जागतिक पटलावर असे व्यापार युद्ध सुरु झाले पण या व्यापार युद्धाचा नेमका उद्देश काय आहे? हे व्यापार युद्ध कशासाठी सुरु आहे.? या प्रश्नांकडे जाणे गरजेचे आहे. जर आपण या युद्धामागे सुरु असलेल्या घडामोडी पहिल्या तर आपल्या हे दिसून येते कि, जागतिक अर्थव्यवस्थेवर नेमके कोणाचे वर्चस्व असेल आणि ते वर्चस्व स्थापन करून जग हे कोणाची आर्थिक पद्धत वापरेल या वर हे युद्ध आहे. आता जगाला असे युद्ध नवीन नाही. दुसऱ्या महायुद्धानंतर सोव्हियत रशिया आणि अमेरिकेत जे सुरु होते त्याच पद्धतीने सध्याचे युद्ध आहे. फरक एवढाच आहे कि, सध्याचे युद्ध हे जागतिकिकरणाच्या काळातील आहे. या व्यापार युद्धात अमेरिकेचा एक अजेंडा नेहमी राहिला आहे कि, जागतिक अर्थ राजकारणात चीनची आर्थिक पद्धत नष्ट करून अमेरिकन अर्थ नीती किंवा अर्थ पद्धत पुन्हा राबवणे. तर चीनचा देखील असाच अजेंडा आहे कि, जागतिक अर्थ राजकारणात अमेरिकेची आर्थिक पद्धत नष्ट करून चीनची खास करून अर्थ नीती किंवा अर्थ पद्धत जागतिक पटलावर प्रामुख्याने उभी करणे. या दोन्ही प्रमुख आणि मोठ्या अर्थव्यवस्था एकमेकांना क्षय आणि मात देण्याच्या प्रयन्त करत असतात. यामध्ये अमेरिकेने अमेरिकेच्या अर्थव्यवस्थेला चालना देण्याच्या प्रयत्नांसाठी अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या प्रशासनाने सत्तेत येताच चिनी आयातीवरील शुल्क आकारले. या मागचा उद्देश असा कि चीन च्या अर्थव्यवस्थेच्या गतीमध्ये अडथळे निर्माण करणे हा होता. चीन आणि अमेरिका नैसर्गिक व्यापार भागीदार आहेत आणि परस्पर परस्पर फायदेशीर संबंध आहेत. त्यांची पूरकता आणि परस्पर फायदेशीर संबंध द्विपक्षीय व्यापाराच्या वेगवान वाढीस कारणीभूत आहेत.

सध्या जागतिक अर्थ पटलावर अमेरिका-चीन व्यापार संबंध जगातील सर्वात महत्वाचे आहे. गेल्या २ वर्षांपासून या दोन्ही देशातील संबंध हे राष्ट्रवाद, व्यापार युद्ध आणि कोविड -१९ यामुळे ताणले गेले आहेत. या युद्धाला आग देण्याचे काम हे दोन्ही देशातील राष्ट्रवादी धारेने मोठ्या प्रमाणात केले आहे. जसा जसा भ्रमक राष्ट्रवाद वाढत जातो आहे तसा तसा या युद्धामुळे संबंध ताणले जातात आहेत. पण हा राष्ट्रवाद जरी दोन्ही देशात सामान असला तरी दोन्ही देशांमधील राष्ट्रवादाचे स्रोत भिन्न आहेत. एकेकाळी अशी परिस्थिती होती कि अमेरिका हा संपूर्ण जग आपली बाजारपेठ आहे अशा आविर्भावात असे. पण चीनने ने गेल्या काही दशकांच्या कामाच्या जोरावर अमेरिकेत आपल्या मालाला प्रचंड मागणी निर्माण करून देण्यात यशस्वी ठरला. याच कारणाने अमेरिकेतील राष्ट्रवादी लोकांनी मोठा बदल घडवण्याच्या प्रयन्त सुरु केला. त्यातात त्यांनी “अमेरिका फर्स्ट” च्या अजेंडाला साथ दिली. तर दुसरी कडे चीनमधला राष्ट्रवाद हा वेगळ्या स्वरूपाचा दिसून येतो. चीनमध्ये, तीव्र राजकीय वाढ आणि लष्करी सामर्थ्य वाढीस अनुकूल अशी राजकीय परिस्थिती नसल्याबद्दल चीनमधल्या अनेक राजकीय नेत्यांनी आपली तीव्र नाराजी व्यक्त केली आहे. चीनमधली राजकीय नेत्यांच्या नाराजीमुळे अध्यक्ष झी जिनपिंग यांच्यावर तीव्र अंतर्गत दबाव निर्माण होतो आहे. विशेषत: चिनी कम्युनिस्ट पक्षातील विरोधकांकडून आणि प्रतिस्पर्ध्यांकडून मोठ्या प्रमाणात राजकीय विरोध सुरु आहे. अध्यक्ष झी जिनपिंग यांना पक्षात अद्यापही पूर्ण अधिकार मिळालेले नाहीत. अध्यक्ष झी जिनपिंग हे माओप्रमाणेच, क्रांतिकारक काळापासून घेतलेल्या जुन्या पद्धतींनी नवीन समस्या सोडविण्याचा प्रयत्न करणे सुरु केले आहे. अध्यक्ष झी जिनपिंग माओच्या जुन्या काळातील विचारसरणी आणि नेतृत्वशैलीच्या जाणीवपूर्वक वापर करण्याचा प्रयन्त करत आहेत. यावरून एक नक्की कि या अमेरिका-चीन व्यापार युद्धाची मुख्य वैशिष्ट्ये म्हणजे अमेरिका आणि चीनमधील राष्ट्रवादी भूमिका या व्यापार युद्धाला मोठ करण्यासाठी हातभार लावते आहे.

व्यापारी युद्धात चीनची आर्थिक नीती

नुकताच चीनच्या सरकारच्या व्यापारी युद्धाच्या निमित्ताने एक व्हाईट पेपरने एक चर्चा पुढे आणली. त्यात एकीकडे बीजिंग (चीन) आपल्या स्वतःच्या मूलभूत हितसंबंधित मूल्यांकरिता अमेरिकेसोबत करार करण्याचा प्रयन्त करत आहे. तर दुसरीकडे, चीन “मोठ्या मुद्द्यांशी किंवा तत्त्वाशी कधीही तडजोड करणार नाही” आणि आवश्यक असल्यास व्यापार युद्ध लढायला “घाबरणार नाही”, जरी ते दोन्ही बाजूंसाठी अत्यंत महागडे ठरले तरीही ते व्यापार युद्ध लढायला मागे होणार नाही. या संदर्भात, गेल्या महिन्यात दुर्मिळ पृथ्वीच्या निर्मिती साइटवर अध्यक्ष झी जिनपिंग यांनी भेट दिली ही महत्त्वपूर्ण बाब होती. या भेटीचा उद्देश हा अमेरिकन चिप उत्पादनावर आळा घालण्याचा होता. याचा अर्थ असा कि चीन नैसर्गिक संसाधने कार्ड खेळण्यास मागेपुढे पाहणार नाही आणि त्यांनी या भेटीतून अमेरिकेला असा इशारा देण्याचा हेतू स्पष्ट केला. सर्वांना हे देखील माहित आहे की चिनी लोकसंख्येच्या दृष्टीने आर्थिक परिस्थिती बिघडू लागली तर बीजिंग हे बातम्यांचा ब्लॅकआउट्स लावण्यास तयार आहे आणि माध्यमांना आणखी कठोरपणे सेन्सॉर करण्यास तयार आहे. हे सर्व जरी झाले तर मात्र अध्यक्ष झी जिनपिंग हे आपल्या सरकारची विश्वासार्हता गमावू शकतात. खास करून त्यांचे जे चिनी स्वप्न आहे त्यासंदर्भात तरी ते विश्वासार्हता गमावू शकतात. हे सर्व जरी असले तरी चीन नेतृत्व आपल्या विकासाच्या रणनीतीत बदल घडवून आणेल, अशा भ्रमात आपण राहून चालणार नाही. आपल्या धोरणांवर कायम असल्यामुळे हुआवेई सारखे राष्ट्रीय चँपियन बीजिंग बनवू शकली, ज्याने आंतरराष्ट्रीय स्तरावर यश मिळविले आहे. चीन शॉर्ट कट्सचा वापर करत राहणार आहे, जसे परदेशी कंपन्यांकडून सक्तीने किंवा चोरीच्या (गुप्त) माध्यमातून तांत्रिक माहितीचे हस्तांतरण करणे. या तांत्रिक माहितीच्या आधारावर आपल्या राज्य-मालकीच्या उद्योगांना पुढे आणण्याचे काम सुरु आहे. बीजिंगमधील नेतृत्वाला खात्री आहे की केवळ असमानमित, बाजारपेठेतर अर्थव्यवस्थेच्या दृष्टीकोनातूनच विकसित औद्योगिक देशांना पकडता येईल आणि भविष्यकाळातही चीन त्यांच्याही पुढे जाऊ शकेल. देशातील उद्योग सुधारित करण्याच्या अध्यक्ष झी जिनपिंग यांच्या भव्य “मेड इन चायना २०२५” च्या योजनेचे हे सार आहे. जर ट्रम्प प्रशासनाला म्हणजेच अमेरिकेला हे मोडून काढायचे असेल तर चीनच्या म्हणण्यानुसार ही तंतोतंत ही रणनीती आहे. वॉशिंग्टनने आपली मागणी चीनवर नियंत्रित केली आणि नवीन नियमांच्या अंमलबजावणीकडे डोळेझाक केली तरच एक करार शक्य आहे. सध्या तरी हे घडेल अशी अपेक्षा करणे फारच कमी आहे. चीनच्या पीपल्स रिपब्लिक ऑफ इतिहासामधील अन्य कोणत्याही प्रशासनाने एकाच कंपनीला इतक्या मोठ्या प्रमाणात पाठिंबा दर्शविला नाही. यावरून आपण हे समझू शकतो कि हुआवेई मधील बीजिंगचा हिस्सा इतका उच्च का आहे. या मागचे कारण असे कि, बीजिंगला (चीनला) खात्री आहे की ५ जी तंत्रज्ञानावर ज्याचे नियंत्रण असेल तोच भविष्यात वर्चस्व निर्माण करू शकेल आणि त्याचेच भविष्य चांगले असेल. त्याअनुसार अमेरिकेने इतके निर्बंध घातले असले तरी चीन सरकार हे हुआवेई आणि देशांतर्गत सेमीकंडक्टर उद्योगाला अनियंत्रितपणे समर्थन देईल. हे सर्व असे सुरु राहिले तर हुआवेईला ५ जीद्वारे पाश्चात्य जगात स्वत: ला स्थापित करण्याची संधी कमी होईल. निश्चितच ते चीनची प्रचंड बाजारपेठ आणि आशिया, आफ्रिका आणि लॅटिन अमेरिकेत विस्तार होण्याची शक्यता राखून ठेवेल. जर ट्रम्प प्रशासन हुवेईवर अवलंबून नसेल तर जागतिक ५ जी बाजार हा बहुधा एक पाश्चात्य आणि एक नॉन-वेस्टर्न या दोन क्षेत्रात विभागला जाईल. राजकीयदृष्ट्या संवेदनशील भविष्यातील तंत्रज्ञानाविषयी चीन (पूर्व) आणि पश्चिम यांच्यातील शर्यत नुकतीच सुरू झाली आहे.

व्यापारी युद्धात अमेरिकेची आर्थिक नीती

अमेरिकेची व्यापार तूट कमी करण्यासाठी अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प (त्यांना आता माजी म्हणावे लागेल) यांनी व्यापार युद्ध सुरू केले होते. १९७५ पासून हे जगातील सर्वात मोठे युद्ध सिद्ध झाले आहे. तूट कमी करणे अधिक रोजगार निर्माण करणे हे ट्रम्पच्या राजकीय धोरणाचा एक भाग आहे किंवा होता. इंपोर्टेड उपभोक्ता उत्पादन आणि ऑटोमोबाईलसाठी अमेरिकेचा उत्साह हा अमेरिकेच्या तूटचा परिणाम आहे. जर आपण २०१९ मध्ये बघितले तर ही तूट ५७७ बिलियन डॉलर इतकी होती. अमेरिकेने २.५ ट्रिलियन डॉलर निर्यात करत ३.१ ट्रिलियन डॉलर वस्तू आणि सेवा या आयात केल्या. यात जास्त करून तूट ही इंपोर्टेड उपभोक्ता उत्पादनांच्या उपभोगामुळे होते आहे. यात फार्मास्यूटिकल्स, टीवी, कपड़े आणि अन्य घरगुती सामानांचा समावेश आहे. वाहन आणि त्यांच्या भागांची आयात यांनी या तुटीला आणखी एक मोठा हातभार लावला. २०१८ च्या सुरुवातीस ट्रम्प म्हणाले, “व्यापार युद्धे चांगली आणि जिंकणे सोपे आहे.” अमेरिकेने म्हणजेच डोनाल्ड ट्रम्प यांनी स्टीलवरील जागतिक दर, युरोपियन ऑटोवरील शुल्क आणि चीनी आयातीवरील दर या तीन गोष्टींची सुरुवात केली. ट्रम्प यांच्या घोषणेनंतर जगातील तीन मोठ्या अर्थव्यवस्थांमध्ये होणाऱ्या व्यापार युद्धाच्या भीतीने जागतिक शेअर बाजारामध्ये गडबड झाली. यामुळे आयात केलेल्या इंपोर्टेड सामानावर साहित्याच्या वाढत्या किंमतीमुळे दुखावलेल्या अनेक अमेरिकन कंपन्यांनी २०१८ च्या उत्तरार्धात “टॅरिफ हर्ट द हार्टलँड” ची स्थापना केली. अमेरिकेची व्यापारी तूट कमी करणे आणि अमेरिकेच्या अर्थव्यवस्थेला चालना देण्याचे हे अमेरिकेचे धोरण पुरवठा साखळींच्या फसव्या राष्ट्रवादाच्या दृष्टीकोनात अवलंबून दिसते. या साठी अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे व्यापार सल्लागार पीटर नवारो यांनी अमेरिकेच्या किनारपट्टीवर अधिक उत्पादन करणार्‍या नोकर्‍या परत आणण्याच्या उद्देशाने काही प्रमाणात उत्तेजन पॅकेजवर देशाच्या 2 ट्रिलियन डॉलर्स खर्चाचे संकेत दिले होती. ट्रम्प यांच्या राजकीय पायाशी “व्यापार युद्ध” चांगले खेळत असल्याचे दिसत होते, ज्यांना अशी आशा होती की चीनवर झालेला आर्थिक हल्ला त्यांच्यासाठी चमत्कारीकरित्या आर्थिक समृद्धी निर्माण पण हे फक्त ट्रम्पच नाही. रिपब्लिकन पार्टी आणि डेमोक्रॅटिक पार्टी दोघेही अशा धोरणासाठी वचनबद्ध आहेत ज्यामुळे चीन अमेरिकेच्या महत्त्वाकांक्षेला शरण जाऊ शकत नाही. पण असं होतांना दिसत नाहीये. कारण ट्रम्प सरकारने ज्या पद्धतीने निर्णय घेतले त्यामुळे अमेरिकेची अर्थव्यवस्था नकारात्मक क्षेत्रात घसरत आहे. या धोरणात्मक दिशेने अमेरिकेचा मागोवा कसा असू शकेल आणि भविष्यात चीनशी संवाद सुरू होईल की नाही हे पाहणे बाकी आहे; कारण अमेरिकेला असे करणे अर्थातच इष्ट असेल. चीनच्या विरोधात ज्या पद्धतीने अमेरिका व्यापार युद्धाचे धोरणे निर्माण करते आहे, त्यात प्रामुख्याने अमेरिकन राष्ट्रवाद, संरक्षणवाद आणि एकतर्फीवादाने चिन्हांकित केलेल्या “अमेरिका फर्स्ट” परराष्ट्र धोरणांच्या अजेंड्यास चालना देण्यावर भर देण्यात आला आहे. यात अजून पुढे जात माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी चीनच्या आयातीवर दर आणि नोन्टरिफ निर्बंध घालून व्यापार युद्ध सुरू करणार्‍या आर्थिक धोरणांची स्थापना केली. २०१८ च्या सुरूवातीस, त्यांच्या प्रशासनाने सौर पॅनेल आणि वॉशिंग मशीन आणि नंतर स्टील आणि अल्युमिनियम वर शुल्क लागू केले. आता यात जरी अनेक देशांकडून आयातीवर शुल्क लागू केले असले तरी चिनी वस्तू हे प्राथमिक लक्ष्य होते. याच प्रतिउत्तर चीनने अमेरिकेतून आलेल्या उत्पादनांच्या जागेवर दर लागू करत दिले. जुलै ते डिसेंबर २०१८ पर्यंत, टॅरिफ-वॉर मोठ्या प्रमाणात वाढले. तर २०१९ च्या सुरुवातीच्या वाटाघाटीच्या नाजूक प्रगतीनंतर ट्रम्प प्रशासनाने २०१९ मध्ये २०० अब्ज डॉलर्सच्या चिनी वस्तूंवर १० ते २५% दर वाढविले. आता नवनियुक्त राष्ट्राध्यक्ष जोई बिडेन हे व्यापार युद्धाला घेऊन नेमकी काय भूमिका घेतात याकडे सर्वांचे लक्ष लागून आहे. जोई बिडेन यांची व्यापार युद्धाला घेऊन धोरणे काय असतील? ते आपल्या पक्षाच्या पारंपरिक धोरणांचा म्हणजेच पूर्व राष्ट्राध्यक्ष बराक ओबामा आणि बिल क्लिंटन यांच्या मुक्त व्यापार अजेंडाकडे परत जातात की पर्यावरणाचे रक्षण करण्यासाठी आणि कामगारांना जास्त पैसे देऊन अधिक लोकप्रसिद्धी घ्यावी अशा हेतूने यावर तोडगा काढतात हे बघणे गरजेचे आहे.

व्यापार युद्ध आणि त्याचा भारतावर होणारा परिणाम

जगात सुरु असलेल्या द्विपक्षीय व्यापार युद्धामध्ये जीडीपी, निर्यात आणि आयातीच्या बाबतीत भारताला नफा होतो. तथापि, जेव्हा अमेरिका-चीन व्यापार युद्ध भारतालाही लागू होते, ज्याला दोन्हीकडून जादा दर लागतो तेव्हा जीडीपी, निर्यात आणि आयातीमध्ये भारताचा तोटा होतो. कारण चीन हा जगातील सर्वात मोठा व्यापार भागीदार आहे आणि चीनकडेही भारताची सर्वात मोठी व्यापार तूट आहे. याचा अर्थ असा की भारत चीनला निर्यात करण्यापेक्षा चीनमधून जास्त आयात करतो. ही तूट दशकाहूनही कमी कालावधीत दुप्पट झाली आहे. चीनबरोबर भारत काय व्यापार करतो? भारत आपल्या प्राथमिक निर्यातमध्ये लोह धातू, स्लॅग, कापूस, नैसर्गिक मोती इत्यादी सारखे कार्बनिक रसायन आणि कच्चा माल इत्यादी सर्व येतात. तसेच भारत या व्यतिरिक्त मशिनरी, उर्जा-संबंधित उपकरणे, टेलिकॉम, सेंद्रिय रसायने आणि खनिज पदार्थ आयात करतो. हे आपण भारताच्या निर्यातीचे निरीक्षणाच्या आकडेवारीवर आधारित आहे. हे सर्व होत असतांना या दोन जागतिक महासत्ता असलेल्या व्यापारी युद्धाचा परिणाम हा प्रामुख्याने शेअर बाजारावर अल्पकालीन परिणाम होतांना दिसतो. बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंजमधील सेन्सेक्स जागतिक बाजारपेठेच्या अनुषंगाने घसरत आहे. अमेरिका आणि चीन यांच्यात वाढत्या व्यापार युद्धामुळे ती घसरण वाढतच चालली आहे. अमेरिका आणि चीनच्या व्यापार आणि परराष्ट्र धोरणावरून सतत वाढत जाणार्‍या वादामुळे आशियाई स्टॉकमध्ये गेल्या आठवड्यात सर्वाधिक घसरण झाली आणि जागतिक आर्थिक विकासाची गती कमी होण्याचे संकेत मिळाले. या व्यापार युद्धामुळे भारताला आपल्या अर्थव्यवस्थेला चालना देण्याचा आणि विकसित होण्याची संधी आहे. पण त्यासाठी योग्य त्या धोरणांची अंमलबजावणी करणे गरजेचे आहे. त्या धोरणांची अंमलबजावणी करण्यासाठी भक्कम राजकीय इच्छाशक्ती असणे गरजेचे आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या एका रिपोर्ट अनुसार या व्यापार युद्धामुळे भारतासारख्या देशांच्या अर्थव्यवस्थांना लाभ मिळवण्याची एक संधी निर्माण झाली आहे. या व्यापार युद्धामुळे फॉक्सकॉन टेक्नोलॉजी ग्रुपचे अध्यक्ष टेरी गॉ यांनी असं जाहीर केले कि, या वर्षांपासून भारतात iPhone चे उत्पादन मोठ्या प्रमाणात केले जाणार आहे. याआधी Apple Inc चे सर्व मोबाइल हे चीन मध्ये असेम्बल होत असत मात्र आता Apple Inc हि कंपनी लवकरच भारतात अमेम्बल लाईन सुरु करण्याचे संकेत मिळतात आहे. याच कारण असं कि, गेल्या अनेक वर्षांपासून बंगलोरमध्ये एक प्लांट आहे. आता लवकरच त्या प्लांटमध्ये iPhone ची निर्मित होण्याची शक्यता आहे. या द्विपक्षीय आर्थिक संबंधांमधील सौदेबाजी दरांचा वापर करण्याची अमेरिकेची रणनीती आणि परस्पर भौगोलिक राजकीय हितसंबंधांकडे दुर्लक्ष करून मोदी सरकारच्या मेक इन इंडिया या रणनीतीच्या अंतर्गत भारतातील नवीन संरक्षणवादी प्रवृत्तींशी जुळवून घेतलयामुळे या द्विपक्षीय व्यापार वादाचा मुद्दा ठरला आहे. स्टील आणि अ‍ॅल्युमिनियमवरील अमेरिकेच्या सेफगार्ड कर्तव्यांमुळे अमेरिकेला या उत्पादनांच्या भारताच्या निर्यातीवर मोठा फटका बसला आहे, परंतु ही उत्पादने अमेरिकेत भारताच्या एकूण निर्यातीत अल्प हिस्सा आहेत. जनरलाइज्ड सिस्टम ऑफ प्रिफरेन्स (जीएसपी) अंतर्गत लाभार्थी विकसनशील देश म्हणून अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांच्या पदनाम्यास मोठा फटका बसला. या कार्यक्रमांतर्गत निर्यात पारंपारिक कामगार-केंद्रित उद्योगांमध्ये मोठ्या प्रमाणात केंद्रित केल्यामुळे जीएसपी निर्मूलनाचा भारतीय अर्थव्यवस्थेवर जास्त परिणाम होण्याची शक्यता आहे. आता जीएसपी संपुष्टात आल्यामुळे नवीन संरक्षणवादी धोरणासंदर्भातील व्यापार वाटाघाटीत भारताचे स्थान निश्चित करण्यात जास्त वजन मिळण्याची शक्यता नाही. डब्ल्यूटीओ अपील मंडळाने जर पाळत ठेवली तर भारताच्या उत्पादनाच्या निर्यात अनुदानावरील अमेरिकेच्या तक्रारीवरील डब्ल्यूटीओच्या निर्णयामुळे भारताशी व्यापार कराराच्या वाटाघाटीत अमेरिकेची स्थिती बळकट होईल. या युद्धामुळे एक महत्त्वपूर्ण बदल झाला आहे. तो असा कि, अलीकडील दशकांमध्ये भारत हा सैन्य आणि राजकीयदृष्ट्या अमेरिकेच्या फार जवळ गेला आहे. यामुळे भारत आणि चीन या दोन्ही देशांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर तणाव निर्माण झाला आहे. अमेरिका आणि भारत यांनी एकत्रित येऊन “free and open Indo-Pacific,” म्हणजेच “मुक्त आणि खुला इंडो-पॅसिफिक” या सारख्या कल्पनांची निर्मिती झाली. त्यामुळे सध्या या व्यापार युद्धामुळे भारतीय अर्थव्यवस्थेवरील परिणामांचे परीक्षण करणे गरजेचे आहे.

लेखक असंतोष वेब पोर्टलचे कार्यकारी संपादक आहेत..एका खाजगी बहुराष्ट्रीय कंपनीत कामगार आहेत.

आर्थिक, सामाजिक,राजकीय,कला,साहित्य,तत्वज्ञान विषयक पुस्तकांसाठी भेट द्या .. www.haritibooks.com

Leave a Reply