योद्धा संन्यासी स्वामी सानंद यांचे गंगा निर्मळ-प्रवाही राहावी याकरिता लढताना बलिदान

  •  

गंगेसाठी झटणारे संन्यासी योद्धे डॉ.जी.डी.अग्रवाल यांचे ऋषीकेश येथील एम्स मध्ये निधन झाले.  गंगा पुत्र स्वामी ज्ञानस्वरूप सानंद उर्फ जी.डी.अग्रवाल २२ जून पासून गंगा प्रवाही व निर्मळ राहावी ह्याकरीता उपोषण करीत होते. गंगेच्या शुद्धीकरणासाठी गंगा कायदा बनविण्याची भाषा करणाऱ्या मोदी सरकारपुढे गंगा कायदा बनविण्याची मागणी घेऊन डॉ.अग्रवाल मागील ११२ दिवसापासून उपोषण करीत होते. देशभरात नमामी गंगेच्या नावावर करोडो रुपये खर्च होत आहेत व सरकारने ह्याकरीता एक स्वतंत्र मंत्रालय सुद्धा बनविले आहे. स्वामी सानंद उर्फ डॉ.अग्रवाल यांच्या जाण्याने गंगेच्या जीवनाकरिता लढणाऱ्या आंदोलनास गंभीर धक्का पोचला आहे.

२०१४ मध्ये ज्यांना गंगा मातेने बोलविले होते त्यांना यानंतर स्वामी ज्ञानस्वरूप सानंद यांच्यासारख्या जल तज्ञ आणि तपस्वी महापुरुषाला गंगेच्या नावावर का आत्म बलिदान द्यावे लागेल असा प्रश्न विचारला जाईल.

२००८ मध्ये गंगा-भागीरथी प्रवाही व निर्मळ राहण्याच्या दृष्टीने लोहारीनाग-पाला आणि भैरोघाटी जल विद्युत प्रकल्पास रद्द करण्यासाठी उपोषण केले होते. तत्कालीन प्रधानमंत्री मनमोहन सिंह यांनी तो प्रकल्प नेहमीसाठी रद्द करून टाकला होता. त्यानंतर गंगा बेसिन प्राधिकरण बनविण्यात आले होते. हरीश रावत यांच्या मुख्यमंत्रीपदाच्या काळात मोठ्या जलविद्युतप्रकल्पाच्या ऐवजी क्षेत्राच्या पर्यावरणीय संवेदनशीलतेला पाहता व उर्जेची गरज लक्षात घेता लघु स्तरावर उर्जा निर्मितीचे प्रकल्प राबविण्याबाबतचा विचार सुरु झाला होता.

विद्यमान सरकारने एकीकडे गंगेला प्रवाही व निर्मळ बनविण्याची घोषणा करीत राहणे व दुसरीकडे मोठमोठ्या जलविद्युत प्रकल्पाला मान्यता देणे अशी धोरणे राबविणे सुरु केले आहे

9999

         मराठी कवी गणेश कनाटे यांची फेसबुक वरील प्रतिक्रिया

“ ज्या गंगेच्या नावाने ‘नमामी गंगे मिशन’ सुरू केलं, एक स्वतंत्र मंत्रालय सुरू केलं, हजारो कोटी आतापर्यंत खर्च केले ती गंगा अजूनही स्वच्छ होत नाही, चुकीच्या ठिकाणी धरणं बांधली जाताहेत, हे लक्षात आणून देण्यासाठी एक संन्यास स्वीकारलेला शास्त्रज्ञ जी. डी. अग्रवाल गेले ११२ दिवस उपोषण करत होता.

गंगेच्या काठावर इतर देशांच्या राष्ट्राध्यक्षांना नेऊन सोहळे आयोजित करणाऱ्या राज्यकर्त्यांना त्यांना जाऊन भेटायला वेळ मिळाला नाही.

स्वामीजी आज गंगेसाठी देहमुक्त झाले!

कसे बघतो, कसे बघणार आपण या देहत्यागाकडे? “

  •  

You may also like...

Leave a Reply

%d bloggers like this: