शंकराचार्य इंग्रजांवर गांधीजीना देशाबाहेर हाकलण्याबद्दलचा दबाव का टाकत होते…? 

By Aasantosh

महात्मा गांधी सर्व धर्माचा आदर करण्यास सांगत.त्यांनी सायंकाळच्या प्रार्थना सभेत सर्व धर्माची भजने व गीते गाण्याची परंपरा सुरू केली होती.सगळ्या धर्मातील चांगुलपणा लोकांनी घ्यावा व त्यानुसार आचरण करावे अशी त्यांची धारणा होती.गांधी आध्यात्मिक होते,धार्मिक होते.आध्यत्मिक बाबींना केंद्रीयस्थानी ठेवण्याच्या गांधींच्या विचारास डॉ.आंबेडकर यांच्यासारख्याच्या टिकेस सामोरे जावे लागले होते. त्यातून गांधींचा वैचारिक संवाद आंबेडकराशी सूरु झाला होता. त्यानिमित्ताने काही बदल ही दिसत होता. दुसरीकडे गांधींना संकुचित हिंदुत्ववादि लोकांच्या टीकेला तोंड द्यावे लागत होते. गांधी त्याना मूर्ख व धर्मांध समजत.

इतिहासकार रामचंद्र गुहा त्यांच्या ‘गांधी :द इयर्स दॅट चेंजड इंडिया’ या पुस्तकानिमित्ताने दिलेल्या मुलाखतीत म्हणतात : ‘ आंबेडकर यांच्या अनुयायांशी तुम्ही चर्चा केलीत तर ते सांगतील की जाती प्रश्नाच्या बाबतीत गांधी इतक्या धीम्या गतीने चालत होते की ते कधीच जात्यंत करू शकले नसते.परंतु तुम्ही जर त्याकाळातील हिंदुत्ववादी लोकांच्या विचारावर नजर टाकली तर गांधी अस्पृश्यता व जातीच्या प्रश्नावर जास्तच गतीने काम करीत होते.

हिंदुत्ववादी गांधीजीवर चिडलेले होते.अस्पृश्यतेचा उल्लेख आमच्या पुराणात आहे व एक बनिया ज्याला संस्कृत येत नाही तो आमच्या धर्मश्रद्धा कशा काय बदलू शकतो ? ते पुढे म्हणतात ‘ हिंदू परंपरावादी त्यांच्या जाती व अस्पृश्यता विरोधी कामामुळे विरोध करीत होते.एक वेळ तर शंकराचार्यांनी ब्रिटिशांवर गांधींना देशाबाहेर काढण्यासाठी दबाव टाकण्यास सुरुवात केली होती. हिंदू महासभेने तर गांधी जिथे जिथेजिथे अस्पृश्यता विरोधी रॅली व सभा करतील तिथे काळे झेंडे दाखविण्याचे ठरविले होते..

सावित्रीबाई फुले पुणे विद्यापीठातील इतिहासाचे संशोधक देवकुमार अहिरे सांगतात ‘ नथुराम गोडसे ला काहि लोक माथेफिरू असल्याचे सांगतात.नथुराम गोडसे यांनी गांधींची हत्या केली होती. १९३० ते १९४५ या काळात अनेक मराठी मासिकांमध्ये नथूरामने हिंदुत्ववाद आणि सावरकरांशी आपले घनिष्ट वैचारिक नाते आहे हे स्पष्ट केले आहे.

ते पुढे सांगतात – ‘ गोडसे संपादक असलेल्या मासिकात दशमुखी रावणरुपी गांधीला राम- लक्ष्मणरुपी हिंदू महासभेचे सावरकर आणि मुखर्जी मारत आहेत. सदर फोटो १९४५ सालचा आहे आणि १९४८ साली गांधीची हत्या गोडसे यांनी केली आहे.

सावरकर,हिंदू महासभा यांचे संबंध नाकारण्याचा प्रयत्न होत असला तरी फोटो मात्र अस्पष्टपाने काहीतरी सत्य सांगण्याचा प्रयत्न करत आहे असे देवकुमार यांचे म्हणणे आहे .

पत्रकार मिलिंद कीर्ती यांनी गांधींचे स्मरण करताना त्यांच्या फेसबुकवर एक टिप्पणी केली आहे

‘१९४६ नंतरचे गांधी टाकूून देण्यासारखे नाहीत किंवा दुर्लक्षण्याऐवढे अनुल्लेखनीयही नाहीत. गांधी-आंबेडकर नेतृत्त्व स्पर्धेतील कटू गोष्टी सोडणे आवश्यक आहे. गांधी जातीअंताबाबत डॉ. आंबेडकरांच्या आंतरजातीय विवाहावर सहमत आहेत. ज्यांच्याकरिता गांधी बोलत राहिले, कृती करीत राहिले, त्या सर्वसामान्य भारतीयांनी गांधी टाकूून दिल्यामुळे सर्वसत्तावादी देशावर हुकूूमत गाजवित आहेत. अशा वेळी साम्राज्यवादाविरोधातील गांधी आणि देश उभारणीतील आंबेडकरच अधिक कालसापेक्ष होत जातात. आजच्या गांधींचा सर्वांनी शोध घेतला पाहिजे’

हे सुद्धा वाचा…..

आरएसएस ला नाजी व मुसोलिनी सारखे फॅसिस्ट मानायचे गांधीजी

“राज्याचे अतिरिक्त अधिकार व नागरिकांचे किमान स्वातंत्र्य ही गोष्ट मी भयप्रद मानतो”- म.गांधी

One comment

  1. गांधीने अस्पृश्यतेवर काय करायला पाहिजे होते याची प्राथमिकता ठरवितांना हिंदुत्ववाद्याइतकाच द्वेष छद्म आंबेडकरी पसरवत असतात .. हे दोन्हीकडुन थांबायला पाहिजे ….पण आंबेडकरांनी संपुर्ण पुस्तक लिहुन गांधीवर टिका केली तरी ना गांधीचे महत्व कमी झाले ना समाजस्वास्थ्य बिघडले ……

Leave a Reply